ਰੇਲਵੇ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਧੋਖਾ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਇੱਕ ਵੱਡੇ ਗਿਰੋਹ ਦਾ ਪਰਦਾਫਾਸ਼

ਰੇਲਵੇ ਪ੍ਰੋਟੈਕਸ਼ਨ ਫੋਰਸ  ਨੇ ਸਾਈਬਰ ਅਪਰਾਧੀਆਂ ਦੇ ਇੱਕ ਵੱਡੇ ਗਿਰੋਹ ਦਾ ਪਰਦਾਫਾਸ਼ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੇ ਰੇਲਵੇ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਦੀ ਧੋਖਾਧੜੀ ਕਰਦਿਆਂ ਭਾਰਤੀ ਰੇਲਵੇ ਦੀ ਟਿਕਟ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਰੇਲਵੇ ਪੁਲਿਸ ਫੋਰਸ ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਜਨਰਲ ਅਰੁਣ ਕੁਮਾਰ, ਜੋ ਇਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣ ਆਏ, ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਗਿਰੋਹ ਦੇ ਗੈਰਕਾਨੂੰਨੀ ਸਾੱਫਟਵੇਅਰ ਵਿਚ ਅਜਿਹੀਆਂ ਕਈ ਵਿਵਸਥਾਵਾਂ ਹਨ ਜੋ ਆਈਆਰਸੀਟੀਸੀ ਦੇ ਟਿਕਟਿੰਗ ਸਿਸਟਮ ਨੂੰ ਅਸਫਲ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਸਨ। ਪਰ ਇਸਦਾ ਪਤਾ ਲੱਗਣ ‘ਤੇ ਉਹ ਹੁਣ ਠੀਕ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਜਨਰਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਫਿਲਹਾਲ ਰੇਲਵੇ ਸਾੱਫਟਵੇਅਰ ਵਿਚ ਟਿਕਟਾਂ ਦੀ ਬੁਕਿੰਗ ਲਈ ਗੈਰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਟੋਫਿਲ ਸਾੱਫਟਵੇਅਰ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦਾ ਕੋਈ ਤਰੀਕਾ ਨਹੀਂ ਹੈ।ਆਰਪੀਐਫ ਨੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਅਪਰਾਧੀਆਂ ਨੂੰ ਫੜਨ ਲਈ ਦੇਸ਼ ਵਿਆਪੀ ਮੁਹਿੰਮ ਚਲਾਈ ਜੋ ਗੈਰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਸਾੱਫਟਵੇਅਰ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲ ਧੋਖਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਕੋਰੋਨਾ ਪੀਰੀਅਡ ਦੌਰਾਨ ਮਜਬੂਰ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਰੇਲਵੇ ਟਿਕਟਾਂ ਦੀ ਬਲੈਕਲਿਸਟ ਕਰਨ ਲਈ ਕੁਲ 900 ਟਿਕਟ ਬ੍ਰੋਕਰਾਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ ਮੈਂਗੋ ਰੀਅਲ ਅਤੇ ਮੈਂਗੋ ਸਰ ਨਾਮਕ 50 ਠੱਗਾਂ ਨੂੰ ਵੇਚਣ ਵਾਲੇ ਸਾੱਫਟਵੇਅਰ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

ਇਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦਿਆਂ ਅਰੁਣ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਾਈਬਰ ਗਿਰੋਹ ਦਾ ਨੇਤਾ ਮੰਗੋ ਸਰ ਅਤੇ ਮੈਂਗੋ ਰੀਲ ਨੂੰ ਪੱਛਮੀ ਬੰਗਾਲ ਤੋਂ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਗਿਰੋਹ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਸਰੋਤ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਪ੍ਰਤਾਪਗੜ ਤੋਂ ਆਇਆ ਸੀ। ਗਿਰੋਹ ਦਾ ਨੇਤਾ ਪੱਛਮੀ ਬੰਗਾਲ ਵਿਚ ਕਈ ਵੱਡੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿਚ ਘੁਸਪੈਠ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਾਂਚ ਟੀਮ ਦੇ ਹੱਥ ਆਇਆ।ਸਾਈਬਰ ਅਪਰਾਧੀਆਂ ਨੇ ਆਈ.ਆਰ.ਸੀ.ਟੀ.ਸੀ. ਵੈਬਸਾਈਟ ਤੋਂ ਰੇਲ ਦੀਆਂ ਟਿਕਟਾਂ ਨੂੰ ਇਕ ਝਪਕਦੇ ਹੋਏ ਫੜ ਲਿਆ। ਇਸ ਵਿਚ, ਰੇਲਵੇ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸਾਈਬਰ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਬੰਧ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਅਸਫਲ ਰਹੇ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਕੈਪਚਰ ਜਾਂ ਓਟੀਪੀ ਭਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਜਨਰਲ ਅਰੁਣ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸਾੱਫਟਵੇਅਰ ਰਾਹੀਂ 9.92 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀਆਂ ਟਿਕਟਾਂ ਬੁੱਕ ਕੀਤੀਆਂ ਸਨ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ, 31 ਅਗਸਤ ਤੱਕ, ਆਰਪੀਐਫ ਨੇ ਆਪਣੀ ਜਾਂਚ ਅਭਿਆਨ ਦੌਰਾਨ 239 ਰੇਲਵੇ ਏਜੰਟਾਂ ਸਮੇਤ ਕੁੱਲ 994 ਬ੍ਰੋਕਰਾਂ ਨੂੰ ਫੜ ਲਿਆ। 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *